50 ಕೋಟಿ ಮೊಬೈಲ್ ಬಳಕೆದಾರರಿಗೆ ಕಾದಿದೆ ಬಿಗ್ ಶಾಕ್…!

ಈ ಸುದ್ದಿಯನ್ನು ಶೇರ್ ಮಾಡಿ

Mobile--02

ನವದೆಹಲಿ. ಅ.18 :  ದೇಶಾದ್ಯಂತ 50 ಕೋಟಿ ಮೊಬೈಲ್ ನಂಬರ್ ಬಂದ್ ಆಗುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ. ಮೊಬೈಲ್ ಸಂಪರ್ಕ ನೀಡುವ ವೇಳೆ ಆಧಾರ್ ಪಡೆಯುವುದನ್ನು ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ರದ್ದುಮಾಡಿದ ಬಳಿಕ, ಸುಮಾರು 50 ಕೋಟಿ ಗ್ರಾಹಕರ ಮೊಬೈಲ್ ಸೇವೆ ಸ್ಥಗಿತಗೊಳ್ಳುವ ಭೀತಿ ಎದುರಾಗಿದೆ.  ಆಧಾರ್ ನೀಡಿ ಮೊಬೈಲ್ ಸೇವೆ ಪಡೆದುಕೊಂಡ ಗ್ರಾಹಕರು, ಈಗ ತಮ್ಮ ಗುರುತಿಗಾಗಿ ಬೇರೊಂದು ದಾಖಲೆಯನ್ನು ನೀಡುವ ಮೂಲಕ ಸರಿಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕಿದ್ದು, ಅದರಲ್ಲೂ ಜಿಯೋ ಗ್ರಾಹಕರು ಆಧಾರ್ ಕಾರ್ಡ್ ಮೂಲಕವೇ ಸಿಮ್ ಪಡೆದುಕೊಂಡಿರುವ ಕಾರಣ ಇತರೆ ಟೆಲಿಕಾಂ ಕಂಪನಿಗಳಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಸಮಸ್ಯೆ ಎದುರಿಸಲಿದ್ದಾರೆ.

ಸಿಮ್ ಸಂಪರ್ಕವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವಾಗ ಆಧಾರ್ ಕಾರ್ಡ್ ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಬೇರೆ ಯಾವುದಾದರೂ ಗುರುತಿನ ಕಾರ್ಡ್ ಅನ್ನು ನೀಡದ ಮೊಬೈಲ್ ಗ್ರಾಹಕರು ಈ ಅಪಾಯವನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಾರೆ. ಇಂತಹ ಸನ್ನಿವೇಶದಲ್ಲಿ, ಆಧಾರ್ ಕಾರ್ಡ್ ನೀಡುವ ಮೂಲಕ ಮೊಬೈಲ್ ಸಂಪರ್ಕಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವವರು ಮಾತ್ರ ಹೊಸ KYC ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಆಧಾರ್ ಪರಿಶೀಲನೆ ಮೂಲಕ ತೆಗೆದುಕೊಂಡ ಈ ಸಿಮ್ ಕಾರ್ಡುಗಳು ಯಾವುದೇ ಇತರ ಐಡಿ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯ ಬ್ಯಾಕ್ಅಪ್ ಅನ್ನು ಪಡೆಯದಿದ್ದರೆ, ಅವುಗಳನ್ನು ಸಂಪರ್ಕ ಕಡಿತಗೊಳಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಸುಪ್ರೀಂಕೋರ್ಟ್ ತೀರ್ಪಿನ ನಂತರ ಈ ಸಮಸ್ಯೆ ಬಂದಿದ್ದು, ಯಾವುದೇ ಖಾಸಗಿ ಕಂಪನಿಯು ಅದನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು ಯಾವುದೇ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಅನನ್ಯ ID ಯನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳಬಾರದು ಎಂದು ನ್ಯಾಯಾಲಯ ಹೇಳಿದೆ. ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ನಿರ್ಧಾರದ ನಂತರ, ಕೇಂದ್ರೀಯ ಸರ್ಕಾರವು ಟೆಲಿಕಾಂ ಕಂಪೆನಿಗಳು ಕೆವೈಸಿ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗೆ ಹೊಸ ಆರಂಭವನ್ನು ನೀಡುವುದಾಗಿ ನಿರ್ಧರಿಸಿದೆ.

ಟೈಮ್ಸ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ ಸುದ್ದಿ ಪ್ರಕಾರ, ಬುಧವಾರ ಟೆಲಿಕಾಂ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ಅರುಣ್ ಸುಂದರಾರಾಜನ್ ಅವರು ಈ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಸೇವಾ ಪೂರೈಕೆದಾರರನ್ನು ಭೇಟಿಯಾದರು ಮತ್ತು ಯಾವುದೇ ಇತರ ದೃಢೀಕರಣ ವಿಧಾನಗಳನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಈ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಟೆಲಿಕಾಂ ಇಲಾಖೆ ಸಹ ಯುಐಡಿಎಐ ಜೊತೆ ಸಂವಹನ ನಡೆಸುತ್ತಿದೆ. ಈ ವಿಷಯವನ್ನು ಸರ್ಕಾರ ಗಂಭೀರವಾಗಿ ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿದೆ ಮತ್ತು ಈ ಕುರಿತ ಇತರ ವಿಚಾರಗಳನ್ನು ಚರ್ಚಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅರುಣ್ ಸುಂದರಾರಾಜನ್ ಹೇಳಿದರು. ಹೊಸ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯ ಕಾರಣ ಜನರು ಚಿಂತೆ ಮಾಡಬೇಕಿಲ್ಲ ಎಂದು ಸರ್ಕಾರ ಬಯಸಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು. ಗ್ರಾಹಕರು ಕನಿಷ್ಠ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸಬೇಕಾಗಿರುವ ಒಂದು ಸರಳ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಇದನ್ನು ಮಾಡಬೇಕೆಂದು ನಾವು ಬಯಸುತ್ತೇವೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ರಿಲಯನ್ಸ್ JIO ಆಧಾರ್ ಕಾರ್ಡ್ ಪರಿಶೀಲನೆ ಮೂಲಕ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮೊಬೈಲ್ ಸಂಪರ್ಕಗಳನ್ನು ನೀಡಿದೆ ಎಂದು ತಿಳಿದುಬಂದಿದೆ. JIO ಮತ್ತು ನೆಟ್ವರ್ಕ್ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯ ಸಂಪೂರ್ಣ ಡೇಟಾಬೇಸ್ ಬಯೋಮೆಟ್ರಿಕ್ ಗುರುತಿಸುವಿಕೆಯನ್ನು ಆಧರಿಸಿದೆ. ಈ ವರ್ಷದ ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ ಹೊತ್ತಿಗೆ, ಜಿಯೋ ಕಂಪನಿಯ 25 ದಶಲಕ್ಷ ಬಳಕೆದಾರರನ್ನು ರಚಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಕಂಪನಿಯು ಬುಧವಾರ ಘೋಷಿಸಿತು. ಜಿಯೊ ಹೊರತಾಗಿಯೂ ಭಾರ್ತಿ ಏರ್ಟೆಲ್, ವೊಡಾಫೋನ್, ಬಿಎಸ್ಎನ್ಎಲ್ ಮತ್ತು ಎಂಟಿಎನ್ಎಲ್ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಬಳಸುವ ಜನರಿಗೆ ಅಪಾಯವಿದೆ.

Facebook Comments