ಅಲರ್ಜಿ ಮತ್ತು ಅಸ್ತಮಾ ನಿಯಂತ್ರಣಕ್ಕೆ ಸರಳ ಪರಿಹಾರಗಳು

ಈ ಸುದ್ದಿಯನ್ನು ಶೇರ್ ಮಾಡಿ

ಅಸ್ತಮಾ ಶ್ವಾಸನಾಳದ ಉರಿಯೂತಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿರುವ ತೀವ್ರವಾದ ಉಸಿರಾಟದ ತೊಂದರೆಯಾಗಿದೆ. ಅತಿಯಾದ ತೂಕ ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆ ತೂಕವುಳ್ಳವರನ್ನು ಅಸ್ತಮಾದ ರೋಗ ಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಇನ್ನಷ್ಟು ಹದಗೆಡಿಸಬಹುದು.ಹೆಚ್ಚಿನ ತೂಕವುಳ್ಳ ದೇಹವು ಆಮ್ಲಜನಕದ ಅಚತ್ಯ ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಮೇಲೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಹೊರೆ ಸೃಷ್ಟಿಸುತ್ತದೆ, ಉಸಿರಾಡಲು ಹೆಚ್ಚು ಕಷ್ಟವಾಗುತ್ತದೆ. ಮತ್ತೊಂದೆಡೆ ತೂಕ ಕಡಿಮೆಯಾದ ದೇಹವು ದುರ್ಬಲವಾಗಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸೋಂಕುಗಳಿಗೆ ಒಳಗಾಗುತ್ತದೆ.

ಹಾಗಾಗಿ, ಆರೋಗ್ಯಕರ ಆಹಾರವನ್ನು ಸೇವಿಸುವುದು ತೂಕವನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಂಡು ಉತ್ತಮ ಆರೋಗ್ಯ ಪಡೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಸಹಕಾರಿಯಾಗಿದೆ. ಇದರಿಂದಾಗಿ ಆಸ್ತಮಾವನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಣದಲ್ಲಿಡುತ್ತದೆ.  ವಿವಿಧ ಆಹಾರಗಳನ್ನು (ಸಮಗ್ರ ಧಾನ್ಯ, ಹಣ್ಣು, ತರಕಾರಿಗಳು, ನೇರ ಪ್ರೊಟೀನ್, ಕಡಿಮೆ ಕೊಬ್ಬು) ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ಸಮತೋಲಿತ ಆಹಾರ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕು.

ಮೊಟ್ಟೆ, ಮಾಂಸ, ಮೀನು, ಹಾಲು, ದ್ವಿದಳ ಧಾನ್ಯಗಳು, ಶ್ವಾಸಕೋಶಗಳಲ್ಲಿ ಕೊಲ್ಯಾಜೆನ್ ಸಂಶ್ಲೇಷಣೆ ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ಬೀನ್ಸ್ ಮುಂತಾದ ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರೊಟೀನ್‍ಗಳನ್ನು ಸೇವಿಸಿದರೆ, ಇದು ಸಾಕಷ್ಟು ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ವಿಸ್ತರಣೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ.

ವಿಟಮಿನ್ ಸಿ, ಡಿ, ಇ ಹಾಲು, ಮೊಟ್ಟೆ ಮತ್ತು ಸಿಟ್ರಸ್ ಹಣ್ಣುಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವುದು ಅತ್ಯಗತ್ಯ. ಕಡಿಮೆ ವಿಟಮಿನ್ ಡಿ ಮಟ್ಟಗಳು ತೀವ್ರ ಅಸ್ತಮಾದ ಅಪಾಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತವೆ.

ಹೆಚ್ಚು ಸಮೃದ್ಧವಾಗಿ ಬೀಟಾ ಕ್ಯಾರೋಟಿನ್ ಮತ್ತು ಮೆಗ್ನೀಷಿಯಂ ಸಮೃದ್ಧ ಆಹಾರಗಳು. ಪಾಲಕ್, ಕ್ಯಾರೆಟ್, ಸೊಪ್ಪು-ತರಕಾರಿಗಳು, ಕುಂಬಳಕಾಯಿ ಬೀಜ ಇತ್ಯಾದಿಗಳನ್ನು ಸೇವಿಸಿ. ಏರ್ವೇಸ್ ತೆರೆಯಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ಫ್ಲಾವೊನೈಡ್‍ಗಳು ಇರುವಂತೆ ಆಪಲ್ ಸಹ ಒಳ್ಳೆಯದು.

ಬೆಳ್ಳುಳ್ಳಿ, ಶುಂಠಿ, ಅರಿಶಿನ ಇವುಗಳು ಒಳ್ಳೆಯದು. ಆಲಿಸಿನ್ (ಬೆಳ್ಳುಳ್ಳಿ), ಕಕ್ರ್ಯುಮಿನ್ (ಅರಿಶಿನ) ಆ ಆಹಾರಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ಅಂಶಗಳು ವಾಯು ಮಾರ್ಗಗಳನ್ನು ವಿಶ್ರಾಂತಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಬೆಳ್ಳುಳ್ಳಿ ವಿರೋಧಿ ಉರಿಯೂತ ಗುಣ ಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.

ಒಮೆಗಾ-3 ಕೊಬ್ಬಿನ ಆಮ್ಲ ಸಮೃದ್ಧ ಆಹಾರಗಳು ಮೀನು (ಸಾಲ್ಮನ್, ಸಾರ್ಡಿನ್, ಟ್ಯೂನ), ಚಿಸೆಡ್, ಆವಕಾಡೊ, ಬಾದಾಮಿ, ವಾಲ್‍ನಟ್ ಮುಂತಾದವುಗಳಿಗೆ ಅಸ್ತಮಾದ ದಾಳಿಯನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟಲು ತುಂಬಾ ಸಹಾಯಕವಾಗಿದೆ.

# ಈ ಕೆಳಕಂಡ ಆಹಾರಗಳನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಬೇಕು ಅಥವಾ ಸೀಮಿತಗೊಳಿಸಬೇಕು

# ಬಿಯರ್, ವೈನ್, ಹಾರ್ಡ್ ಸೈಡರ್ ವಿನೆಗರ್, ಹೆಪ್ಪುಗಟ್ಟಿದ ಸೀಗಡಿ, ಹೆಪ್ಪುಗಟ್ಟಿದ ಆಲೂಗಡ್ಡೆ, ಉಪ್ಪಿನಕಾಯಿ, ಕೃತಕ ನಿಂಬೆ ರಸ ಮುಂತಾದ ಗಾಳಿಯ ಹರಿವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಿದರೆ ಸಲ್ಫೈಟ್‍ಗಳನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಬಹುದು.ಅಲರ್ಜಿಯನ್ನು ಪ್ರಚೋದಿಸುವ ಆಹಾರಗಳನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಿ.

# ಹೆಚ್ಚು ಉಪ್ಪು ಸೇವನೆಯು ಶ್ವಾಸ ಕೋಶದಲ್ಲಿ ದ್ರವದ ಧಾರಣಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು. ಇದು ಉಸಿರಾಟದ ತೊಂದರೆ ಸೃಷ್ಟಿಸುತ್ತದೆ.  ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ಮಲಗುವ ಕೋಣೆ ಶುಚಿಗೊಳಿಸಿ. ಧೂಳು ಹಾಸಿಗೆ ಮತ್ತು ದಿಂಬುಗಳ ಹೊದಿಕೆ ಶುಚಿಗೊಳಿಸಿ.  ಸಾಕು ಪ್ರಾಣಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಮಲಗಬೇಡಿ.

# ಅಸ್ತಮಾದ ಅಪಾಯ ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಅತ್ಯುತ್ತಮ ವ್ಯಾಯಾಮಗಳು

ಈಜುವುದು ಬಹುಶಃ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಆಯ್ಕೆಯಾಗಿದೆ. ಶೀತ, ಶುಷ್ಕ ಗಾಳಿಯು ಜನರ ಶ್ವಾಸಕೋಶವನ್ನು ಕಿರಿಕಿರಿಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ. ಈಜಿನಲ್ಲಿ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಉಂಟಾಗುವ ಬೆಚ್ಚಗಿನ ತೇವಾಂಶದ ಗಾಳಿಯಲ್ಲಿ ಉಸಿರಾಡುವಿರಿ. ಈಜುವ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ದೇಹದ ಸಮತಲ ಸ್ಥಾನವು ಉಸಿರಾಟವನ್ನು ಸುಲಭವಾಗಿ ಮಾಡಬಹುದು.

ಯಾವುದೇ ವ್ಯಾಯಾಮ ಪ್ರಾರಂಭಿಸುವ ಮೊದಲು ಎರಡು ನಿಮಿಷಗಳ ಕಾಲ ಬೆಚ್ಚಗಾಗಲು ಮತ್ತು ಯಾವುದೇ ವ್ಯಾಯಾಮ ಬಹಳ ಮುಖ್ಯವಾದ ಕಾರಣ ವ್ಯಾಯಾಮ-ಪ್ರೇರಿತ ಅಸ್ತಮಾ ಉಂಟು ಮಾಡುವ ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಹಠಾತ್ ತಾಪಮಾನದ ಬದಲಾವಣೆ ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ವಾರಕ್ಕೆ 30 ನಿಮಿಷಗಳ ಕಾಲ ನಡೆಯುವುದು ಹೃದಯದ ಫಿಟ್ನೆಸ್ ಅನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುತ್ತದೆ.

ಯೋಗಾಸನಗಳಲ್ಲಿ ಪರ್ವತಾಸನ, ಭುಜಂಗಾಸನ ಉಪಯೋಗಕಾರಿ. ಕಪಾಲ್ಭಾತಿ ಪ್ರಾಣಾಯಾಮದಲ್ಲಿ ನಿಧಾನವಾಗಿ ಉಸಿರಾಟ ನಡೆಸುವುದರಿಂದ ಉಸಿರು ಹಿಡಿತ ಪದ್ಧತಿಗಳು ಅಸ್ತಮಾದ ಅಪಾಯ ಕಡಿಮೆಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ.

– ಶಿಲ್ಪಾ ಮೈಟಿ, ವೈದ್ಯರು

Facebook Comments